Thủ tục cho tặng tài sản bất động sản


398 lượt xem

Câu hỏi mà khách hàng thường hay hỏi về thủ tục cho tặng tài sản bất động sản:
“Cách thức, quy trình làm hồ sơ nhận quyền sử dụng tài sản do ba mẹ tặng, thủ tục và chi phí như thế nào?”

Cơ sở pháp lý

  • Theo Bộ luật Dân sự 2015
  • Luật nhà ở 2014
  • Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 được sửa đổi bổ sung năm 2012 và năm 2014 (sau đây gọi là “Luật thuế thu nhập cá nhân”)
  • Nghị định 140/2016/NĐ-CP của Chính phủ ngày 10/10/2016 về lệ phí trước bạ
  • Thông tư 257/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 11/11/2016 quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng; phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên.

Quy trình cho tặng tài sản bất động sản

Theo quy định tại Điều 457 Bộ luật Dân sự 2015 về hợp đồng tặng cho tài sản như sau:

  • Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận.
  • Theo đó, sau khi tặng cho tài sản, bên tặng cho sẽ giao tài sản và chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên được tặng cho. Như vậy, sẽ không có trường hợp tặng cho quyền sử dụng tài sản. Chúng tôi sẽ phân tích trường hợp tặng cho nhà ở (không bao gồm tặng cho đất ở) từ ba mẹ bạn sang cho con.


Đầu tiên, để ba mẹ tặng cho căn nhà nêu trên cho bạn thì căn nhà trên phải thoả mãn tất cả các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 118 Luật nhà ở như sau:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của Pháp luật

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.”

Nếu căn nhà nêu trên thoả mãn các điều kiện trên thì ba mẹ bạn có thể thực hiện thủ tục tặng cho nhà ở cho bạn theo quy định của pháp luật.

Để thực hiện thủ tục tặng cho này, theo quy định tại Điều 122 Luật nhà ở thì ba mẹ bạn phải lập hợp đồng tặng cho tài sản là căn nhà (24 m2) cho bạn và hợp đồng tặng cho này phải được công chứng, chứng thực.

Các loại chi phí, lệ phí

Lệ phí công chứng hợp đồng tặng cho tài sản được tính trên giá trị tài sản được quy định tại Thông tư 257/2016/TT-BTC như sau:

STTGiá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịchMức thu (đồng/trường hợp)
1Dưới 50 triệu đồng50 ngàn
2Từ 50 đến 100 triệu đồng100 ngàn
3Từ trên 100 triệu đến 1 tỉ đồng0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch
4Từ trên 1 đến 3 tỷ đồng01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng
5Từ trên 3 đến 5 tỷ đồng2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng
6Từ trên 5 đến 10 tỷ đồng3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng
7Từ 10 đến 100 tỷ đồng5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.
8Từ trên 100 tỷ32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

Sau khi công chứng hợp đồng tặng cho tài sản nêu trên người nhận có thể thực hiện việc đăng ký chuyển quyền sở hữu đối với nhà ở nêu trên sang tên của người nhận.

Đối với trường hợp trên, theo quy định tại Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP và Luật thuế thu nhập cá nhân thì người nhận thuộc trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu đối với nhà ở nêu trên.

Công ty Luật Danh Chính

Điều kiện và thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam
“Bội thực từ khóa” trong bất động sản – Lối thoát nào cho doanh nghiệp?

Có thể bạn quan tâm

Không tìm thấy kết quả.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Fill out this field
Fill out this field
Vui lòng nhập địa chỉ email hợp lệ.
You need to agree with the terms to proceed

Khu đô thị Kim Chung Di Trạch

Khu đô thị Kim Chung Di Trạch đang trong quá trình xây dựng các phân khu, hoàn thiện giao thông nội khu và các tiện ích. Dự kiến dự án sẽ mở bán vào đầu quý II/2020 với giá bán và chính sách bán hàng hấp dẫn. Các hạng mục chính của dự án Kim Chung Di Trạch: biệt thự – liền kề, shophouse, chung cư…

Menu
Gọi CSKH
Chat Zalo